विमा (Insurance) म्हणजे काय? त्याचे प्रकार किती? – What Is Insurance And Type of Insurance in Marathi 2023

 अधिक माहितीसाठी ही व्हिडिओ पहा.

Insurance
Insurance

१) विमा (Insurance) :- विमा हा विमाधारक व्यक्ती आणि विमा कंपनी यांच्यातील कराराच्या कराराचे प्रतिनिधित्व करतो. विमाधारक व्यक्तीचे नुकसान किंवा अपघाती मृत्यू झाल्यास, विमा कंपनी त्या व्यक्तीला किंवा त्यांच्या कुटुंबाला आर्थिक सहाय्य म्हणून नुकसान भरपाई देते.

२) इन्शुरन्स प्रीमियम (Insurance Premium) :- विमाधारक आणि विमा कंपनी यांच्यातील करार पूर्ण झाल्यानंतर, विमाधारकाने विमा कंपनीला नियमित देयके देणे आवश्यक आहे. ही पूर्वनिर्धारित रक्कम अर्ध-वार्षिक किंवा वार्षिक आधारावर देय आहे आणि ही देयके करण्याची क्रिया विमा प्रीमियम म्हणून ओळखली जाते.

३) विमाधारक (PolicyHolder) :- विमा कंपनीकडून विमा घेणारी व्यक्ती पॉलिसीधारक (PolicyHolder) म्हणून ओळखली जाते.

४) विमा कव्हरेज (Insurance Coverage) :- ज्या विशिष्ट कारणासाठी विमाधारक विमा घेतो आणि त्या व्यक्तीचे किंवा मालमत्तेचे कोणतेही नुकसान झाल्यास संपूर्ण नुकसान भरपाई प्राप्त करतो त्याला विमा संरक्षण म्हणून ओळखले जाते.

५) विमा कंपनी (Insurance Company) :- विमाधारकांसाठी विमा सेवा आणि सुरक्षा प्रदान करणारी संस्था विमा कंपनी (Insurance Company) म्हणून ओळखली जाते.

६) नॉमिनी (Nominee) :- ज्या व्यक्तीला विमा उतरवलेल्या व्यक्तीचे अनुसरण करून विमा फायदे प्राप्त होतात त्यांना नामनिर्देशित म्हणून ज्या व्यक्तीला विमा उतरवलेल्या व्यक्तीचे अनुसरण करून विमा फायदे प्राप्त होतात त्यांना नामनिर्देशित म्हणून ओळखले जाते.

७) परिपक्वता (Maturity) :- विमा कंपनीने विमाधारकाला विक्री केल्यापासून अनेक वर्षांनी विमा पॉलिसी त्याच्या निष्कर्षापर्यंत पोहोचते. या क्षणी विमाधारक किंवा त्यांच्या कुटुंबाला प्रदान केलेले स्थापित फायदे “परिपक्वता” (Maturity) असे म्हणतात.

८) दावा (Claim) :- विमा पॉलिसीची मुदत संपल्यानंतर विमा लाभ प्राप्त करण्याच्या प्रक्रियेस “दावा” (Claim) असे संबोधले जाते.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top