Varieties Of Turmeric: हळदीच्या लागवडीसाठी योग्य जाती पहा…

जमीन

पूर्वमशागत

Varieties Of Turmeric: हळदीच्या लागवडीयोग्य जाती पहा

Varieties Of Turmeric
Varieties Of Turmeric

सेलम

  • सांगली, सातारा, कोल्हापूर जिल्ह्यात लागवडीसाठी शिफारशी देण्यात आल्या आहेत. या प्रदेशांतील हळदीची झाडे सामान्यत: हिरवी किंवा तांबूस रंगाची 12 ते 15 पाने दर्शवितात. पावसाळ्यात फुले येतात, ज्याचे वैशिष्ट्य सप्टेंबर ते नोव्हेंबर पर्यंत सतत पाऊस पडतो.
  • हलकुंडे, उप-हळकुंडे आणि जाधवशी यांसारख्या भागात कापणी केली जाते. rhizomes खोलीत उथळ आहेत, आणि मांस एक फिकट पिवळा रंग आहे. चांगली लागवड केलेल्या शेतात, झाडे 3 ते 4 फूट रुंदीसह 5 फूट उंचीपर्यंत पोहोचू शकतात. ताज्या हळदीचे सरासरी उत्पादन हेक्टरी 350 ते 400 क्विंटल असते, तर कोरड्या हळदीसाठी ते 70 ते 80 क्विंटल प्रति हेक्टर असते.
  • संपूर्ण पीक परिपक्वता प्रक्रिया अंदाजे 8.5 ते 9 महिन्यांपर्यंत असते. (Varieties Of Turmeric)

राजापुरी

  • सांगली, सातारा, कोल्हापूर या जिल्ह्यांत या पिकाची लागवड केली जाते. हे 10 ते 15 पानांच्या उंचीपर्यंत वाढते, पातळ, हिरव्या आणि सपाट पर्णसंभाराने वैशिष्ट्यीकृत. वनस्पतीला अधूनमधून फुले येतात आणि तिची मुळे जाड आणि बोटासारखी असतात. पानांचा रंग हलका हिरवा असतो, तर फळे पिवळ्या ते गडद पिवळ्या रंगाची असतात.
  • पिकामध्ये अंदाजे 6.3% कर्क्युमिन असते आणि काढणीनंतर सरासरी 18 ते 20% हळदीचे उत्पादन मिळते. प्रति हेक्टर, शेतकरी सुमारे 250 ते 300 क्विंटल ताजी हळद आणि 50 ते 60 क्विंटल सुकी हळद उत्पादनाची अपेक्षा करू शकतात. संपूर्ण परिपक्वता प्रक्रियेस 8 ते 9 महिने लागतात.
  • हळदीच्या या विशिष्ट जातीला स्थानिक बाजारपेठेत तसेच गुजरात आणि राजस्थान राज्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणात मागणी आहे. त्याला जास्त मागणी असल्यामुळे शेतकऱ्यांना चांगला भाव मिळतो. तुलनेने कमी उत्पादन दर असूनही, बाजारातील सातत्यपूर्ण मागणीमुळे हे पीक शेतकर्‍यांची पसंती आहे. हळदीच्या बाजारभावावर विशेषत: राजापुरी जातीचा प्रभाव पडतो, ज्यामुळे शेतकऱ्यांमध्ये या पिकाला अधिक पसंती मिळते. (Varieties Of Turmeric)

कृष्णा

  • हळद सुधार केंद्राने कडप्पा जातीसाठी निवड पद्धत तयार केली आहे, ज्याची वैशिष्ट्ये गोल, हिरवी आणि गुळगुळीत पाने आहेत आणि प्रत्येक झाडाला 10 ते 12 पाने आहेत. या जातीचे rhizomes विशेषत: लांब, जाड आणि एकसारखे आकाराचे असतात, ज्यात पिवळसर-पांढरे आवरण असते. प्रत्येक राइझोममध्ये साधारणपणे 8 ते 9 बोटे असतात.
  • या जातीला काय वेगळे करते ते म्हणजे राइझोममधील बोटांच्या दोन संचामधील महत्त्वपूर्ण फरक, हे वेगळे वैशिष्ट्य इतर प्रजातींमध्ये उच्चारले जात नाही. वाळलेली हळद काहीशी कोरडी दिसते. कोरडे झाल्यानंतर, मुख्य राइझोम 6 ते 7 सेमी दरम्यान मोजतो, ज्यामध्ये कर्क्यूमिनचे प्रमाण अंदाजे 2.80% असते.
  • कडप्पा हळदीची जात वाळलेल्या हळदीचे ७५ ते ८० क्विंटल प्रति हेक्टर उत्पादन दर्शवते. (Varieties Of Turmeric)

टेकरपेटा

  • हळदीची झाडे उंच, दाट आणि एकसमान आकाराची असतात, राईझोम आणि पाने दोन्ही फिकट पिवळ्या रंगाचे असतात. या जातीतील कर्क्यूमिनचे प्रमाण अंदाजे 1.80% आहे.
  • उत्पादनाच्या बाबतीत, कच्च्या हळदीचे उत्पादन अंदाजे 380-400 क्विंटल प्रति हेक्‍टर इतके आहे, तर प्रक्रिया केलेल्या किंवा शिजवलेल्या हळदीचे उत्पादन सुमारे 65-70 क्विंटल प्रति हेक्‍टर आहे.

वायगांव

  • हळदीची झाडे साधारणत: 7 ते 7.5 महिन्यांत परिपक्वता गाठतात, त्यातील अंदाजे 90% फुले येतात. या वनस्पतींची पाने चमकदार हिरव्या रंगाने दर्शविली जातात आणि प्रत्येक वनस्पतीमध्ये सामान्यत: 8-10 पाने असतात, एक तीव्र सुगंध उत्सर्जित करतात. विशेष म्हणजे, या जातीपासून मिळणाऱ्या हळद पावडरला इतर प्रकारांच्या तुलनेत वेगळी चव असते.
  • या वनस्पतींमध्ये कर्क्यूमिनचे प्रमाण 6-7% आहे, जे या जातीच्या अद्वितीय वैशिष्ट्यांमध्ये योगदान देते. हळदीच्या या विशिष्ट जातीचे अपेक्षित उत्पादन सुमारे 20-22 क्विंटल प्रति हेक्टर आहे.
  • आल्याच्या झाडांबद्दल, ते उंच आणि मजबूत आहेत, चमकदार पिवळ्या रंगाचे प्रदर्शन करतात. ताज्या आल्याचे उत्पादन अंदाजे 175-200 क्विंटल प्रति हेक्टर आहे, तर वाळलेल्या आल्याचे उत्पादन प्रति हेक्टर 38-45 क्विंटल आहे. (Varieties Of Turmeric)

फुले स्वरूपा

  • जाट महात्मा फुले कृषी विद्यापीठ, राहुरी येथे हळद लागवड कार्यक्रमासाठी निवडण्यात आलेली दुग्गीराला जात ही दक्षिण भारतातील आहे. या मध्यम-उंच वाढणार्‍या जातीमध्ये 11 ते 13 च्या दरम्यान हिरव्या पानांची संख्या असते. परिपक्व रंग 255 दिवसांनी प्राप्त होतो आणि प्रत्येक वनस्पती 2-3 फूट उंचीवर पोहोचते.
  • या लागवड कार्यक्रमाचा भाग असलेल्या हुलीकुंड जातीचे rhizomes पिवळसर-तपकिरी रंगाने सरळ आणि लांबलचक वाढ दर्शवतात. या राइझोमचे वजन अंदाजे 50-55 ग्रॅम असते, तर मुख्य जाती 7-8 सेमी पर्यंत वाढू शकतात. हुलीकुंड जातीमध्ये कर्क्यूमिनचे प्रमाण सुमारे ५.१९% आहे.
  • सरासरी, या कार्यक्रमातून काढणीतून प्रति हेक्टर सुमारे 358.30 क्विंटल ताजी हळद मिळते, वाळलेल्या हळदीचे उत्पादन अंदाजे 78.82 क्विंटल होते. विशेष म्हणजे, या जाती रोग-प्रतिरोधक आहेत, पानावरील डाग आणि रूट-नॉट नेमाटोडला प्रतिकार दर्शवतात. (Varieties Of Turmeric)

हे पण वाचा: Kusum Solar Yojana: शेतकऱ्यांना मिळणार 5 लाख सोलर पंप, कुसुम सोलर पंप योजनेविषयी सर्व माहिती जाणून घ्या..!

आंबेहळद

  • हळद कच्च्या आंब्याची किंवा चिंचेची आठवण करून देणारा सुगंधित सुगंध प्रदर्शित करते. इतर जातींशी समतुल्य कर्क्युमिन सामग्री असूनही, हळदीची ही विशिष्ट जात स्वतःला वेगळ्या फिकट पिवळसर-पांढऱ्या रंगाने आणि बोटासारखी वक्रता दर्शवते. कापणी आणि उपभोगाची तयारी साधारणपणे 7 ते 7.5 महिन्यांत होते.
  • मुख्यतः लोणचे तयार करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या, या हळदीची विविधता त्याच्या सुगंधी प्रोफाइलसह एक अद्वितीय स्पर्श जोडते, ज्यामुळे ते लोणचे बनवण्याच्या अनुप्रयोगांसाठी एक पसंतीचे पर्याय बनते. (Varieties Of Turmeric)

Varieties Of Turmeric इतर जाती

  • केरळमधील कोझिकोड येथील भारतीय मसाला संशोधन केंद्राने खालील हळदीच्या जाती सादर केल्या आहेत: सुवर्ण, सुगुणा, सुदर्शन, अयासर प्रभा, अयासर प्रतिभा, अयासर केदारम.
  • कोईम्बतूर येथील तामिळनाडू कृषी विद्यापीठाने बीएसआर-१ आणि बीएसआर-२ या हळदीच्या जाती विकसित केल्या आहेत.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top